Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật không

      51

Trong trường hợp Đảng viên làm mất hoặc làm hỏng thẻ thì bắt buộc phải báo cáo ngay với cấp ủy để xét cấp lại hoặc đổi thẻ Đảng viên mới.


Thẻ Đảng viên là một trong những giấy tờ có ý nghĩa rất quan trọng đối với mỗi Đảng viên. Vậy Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật không? Để giải đáp thắc mắc trên, mời các bạn hãy cùng chúng tôi tìm hiểu trong nội dung bài viết dưới đây.

Bạn đang xem: Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật không

Điều kiện công nhận là Đảng viên chính thức?

Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật vẫn luôn là sự quan tâm của nhiều người. Để có thể được công nhận là Đảng viên chính thức, công dân cần phải đáp ứng một số điều kiện nhất định đã được nêu tại Điều lệ Đảng như sau:

+ Có tuổi đời từ 18 – 60 tuổi;

+ Phải có bằng tốt nghiệp THCS hoặc tương đương trở lên;

+ Thừa nhận và tự nguyện thực hiện Cương lĩnh, Điều lệ Đảng;

+ Có lý lịch rõ ràng, trong sáng…

Do đó, một khi đã được công nhận là Đảng viên chính thức cũng đồng nghĩa với đó sẽ được phát thẻ Đảng viên. Vì lẽ đó, mỗi Đảng viên sau khi nhận được thẻ Đảng viên phải thực hiện đúng các quy định về sử dụng và bảo quản thẻ.

Trong trường hợp Đảng viên làm mất hoặc làm hỏng thẻ thì bắt buộc phải báo cáo ngay với cấp ủy để xét cấp lại hoặc đổi thẻ Đảng viên mới.

Theo đó, Đảng viên chỉ được dùng thẻ Đảng viên trong các trường hợp sau đây:

+ Biểu quyết trong sinh hoạt Đảng, trong đại hội Đảng các cấp trừ trường hợp biểu quyết bằng phiếu kín (Quy định 29);

+ Là giấy tờ cần xuất trình khi làm thủ tục chuyển sinh hoạt Đảng đến Đảng bộ khác;

+ Sử dụng để làm thủ tục lên máy bay trong các chuyến bay nội địa (Thông tư 13/2019/TT-BGTVT)…

*

Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật không?

Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật không? Căn cứtheo quy định tại Điều 11 Quyết định số 102/QĐ-TW quy định về xử lý vi phạm trong công tác tổ chức, cán bộ của đảng viên như sau:


“1. Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

g) Làm mất thẻ đảng viên không có lý do chính đáng hoặc sử dụng thẻ đảng viên sai mục đích; thực hiện không đúng quy định về chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên hoặc nộp hồ sơ chuyển sinh hoạt đảng không đúng quy định; không thực hiện viết phiếu báo chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên.”


Như vậy, theo quy định này, trường hợp làm mất thẻ đảng không có lý do chính đáng sẽ áp dụng hình thức khiển trách.

Tuy nhiên, cũng theo Quyết định 102/QĐ-TW lại không quy định những trường hợp nào được coi là lý do chính đáng nên không rõ việc mất thẻ của bạn có được coi là lý do chính đáng hay không nên còn phải xem xét trong quá trình xử lý kỷ luật và sẽ do Đảng bộ cơ quan xem xét quyết định.

Xem thêm: Những Cặp Đôi Đẹp Nhất Showbiz Việt, Top 10 Cặp Đôi Đẹp Nhất Showbiz Việt

Ngoài ra trong trường hợp Đảng viên làm mất thẻ không có lý do chính đáng gây hậu quả nghiêm trọng, rất nghiệm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng có thể sẽ bị áp dụng hình thức xử lý ký luật ở mức cao hơn tùy vào mức độ hậu quả như sẽ bị áp dụng hình thức cảnh cáo, cách chức, hoặc bị khai trừ ra khỏi đảng và về quy định gây hậu quả nghiêm trọng, có thể tham khảo quy định tại Điều 6 Quyết định 102/QĐ-TW như sau:


” 5- Hậu quả do hành vi vi phạm của đảng viên gây ra:

a) “Vi phạm gây hậu quả ít nghiêm trọng” là vi phạm có tính chất, mức độ, tác hại không lớn, làm ảnh hưởng xấu đến uy tín của bản thân và tổ chức đảng, cơ quan, đơn vị nơi đảng viên sinh hoạt, công tác.

b) “Vi phạm gây hậu quả nghiêm trọng” là vi phạm có tính chất, mức độ, tác hại lớn, gây dư luận xấu trong cán bộ, đảng viên và nhân dân, làm giảm uy tín của bản thân và tổ chức đảng, Cơ quan, đơn vị nơi đảng viên sinh hoạt, công tác.

c) “Vi phạm gây hậu quả rất nghiêm trọng” là vi phạm có tính chất, mức độ, tác hại rất lớn, gây dư luận xấu, rất bức xúc trong cán bộ, đảng viên và nhân dân, làm mất uy tín của bản thân và tổ chức đảng, cơ quan, đơn vị nơi đảng viên sinh hoạt, công tác.

d) “Vi phạm gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng” là vi phạm có tính chất, mức độ, tác hại đặc biệt lớn, phạm vi ảnh hưởng rộng, gây phẫn nộ trong cán bộ, đảng viên và nhân dân, làm mất tư cách của đảng viên và vai trò lãnh đạo của tổ chức đảng hoặc gây thiệt hại lớn về tài sản, sức khỏe, tính mạng của người khác.”


Hiệu lực của quyết định xử lý kỷ luật?

Căn cứ theo quy định tại khoản 10 Điều 2 Quyết định 102/QĐ-TW về thời hiệu xử lý kỷ luật thì sau một năm, kể từ ngày công bố quyết định kỷ luật hoặc quyết định giải quyết khiếu nại kỷ luật (trừ quyết định kỷ luật khai trừ), nếu đảng viên không khiếu nại, không tái phạm hoặc không có vi phạm mới đến mức phải xử lý kỷ luật thì quyết định kỷ luật đương nhiên hết hiệu lực.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thắc mắc Mất thẻ đảng viên có bị kỷ luật để bạn đọc tham khảo. Nếu Quý bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến vấn đề này hoặc muốn biết thêm thông tin chi tiết thì đừng ngần ngại vui lòng liên hệ với chúng tôi theo số 1900 6557.